Featured

MURADUN AL’UMAR KANO TA FI SIYASA- OKA

incollage 20260129 1329333135032891478684467945
incollage 20260129 1329333135032891478684467945

Maslahar Al’umar Kano ta fi Siyasa: One Kano Agenda Ta Yaba da Matakin Siyasar Gwamna Abba Kabir Yusuf

One Kano Agenda ta yaba da Sabon tsarin Siyasar Yusuf, ta bukaci a maida hankali kan Aikin jama’a domin ciyar da Kano gaba.

Haka zalika One Kano Agenda ta yaba da Shigar Gwamna Yusuf cikin jam’iyyar APC domin maslahar al’ummar jahar Kano.

Ƙungiyar farar hula mai zaman kanta wadda ba ta da alaka da kowace jam’iyya, One Kano Agenda, ta bayyana cewa jam’iyyar siyasar da gwamna ke ciki ba ta da muhimmanci idan aka kwatanta da ingancin shugabanci da ake bai wa al’umma. Wannan na zuwa ne bayan sauya shekar Gwamnan Jihar Kano, Alhaji Abba Kabir Yusuf, zuwa jam’iyyar All Progressives Congress (APC).

Da take jawabi a taron manema labarai da aka gudanar a ranar Laraba a Sakatariyar Ƙungiyar ’Yan Jarida ta Ƙasa (NUJ), Kano, ƙungiyar ta ce matsayarta ya ta’allaka ne kacokan kan maslahar Jihar Kano, ba tare da la’akari da siyasar jam’iyya ba.

Yayin da yake jawabi ga ’yan jarida, Darakta-Janar na One Kano Agenda, Ambasada Abbas Abdullahi Yakasai, ya jaddada cewa ƙungiyar za ta ci gaba da kasancewa dandali na farar hula mai zaman kansa, mai kishin haɗin kai, haɗa kan jama’a, da cigaba mai ɗorewa.

“Ba mu da biyayya ga kowace jam’iyya ko haɗakar siyasa; biyayyarmu tana ga Jihar Kano da al’ummarta kawai. Kano ce ta farko, a ko da yaushe,” in ji Yakasai.

A cewar ƙungiyar, sauya jam’iyyar da gwamna ya yi ba abu ne mai muhimmanci ba muddin shugabanci ya kasance mai haɗa kowa, mai mayar da hankali kan al’umma, tare da cimma ainihin sakamakon cigaba. Ta jaddada cewa ya kamata a auna shugabanci ne bisa ayyuka, manufofi da sakamako, ba bisa tambarin jam’iyya ba.

One Kano Agenda ta ce a shirye take ta yi aiki tare da kowace gwamnati da ta nuna jajircewa wajen samar da zaman lafiya, tsaro, bunƙasar tattalin arziki, ilimi, kiwon lafiya, raya ababen more rayuwa, da kuma ƙarfafa matasa da mata, ba tare da la’akari da jam’iyyar da take ciki ba.

Haka kuma, ƙungiyar ta yaba wa Gwamna Yusuf bisa kafa Dandalin Dattawan Kano (Kano Elders Forum), inda ta bayyana hakan a matsayin kyakkyawan yunƙuri da zai iya ƙarfafa haɗin kai, kwanciyar hankali da tunani mai zurfi na dogon lokaci a jihar, muddin aka ci gaba da shi da gaskiya.

“Kafuwar dandalin dattawa maras siyasa alama ce ta girmama hikima, ƙwarewa da ikon ɗabi’a a harkokin mulki,” in ji ƙungiyar.

Sai dai, One Kano Agenda ta yi gargaɗi ga gwamnan da kada ya bari matsin lambar siyasa ko tasirin waje su karkatar da shi daga babban nauyin da ke kansa na yi wa al’ummar Jihar Kano hidima.

“Jihar Kano ta fi kowace jam’iyyar siyasa girma. Dole ne makomarta ba ta taɓa zama ƙasa da rikicin jam’iyya, lissafin siyasar waje, ko buri na kai ba,” in ji ƙungiyar.

Ƙungiyar ta kuma gargadi ’yan siyasa da sauran masu ruwa da tsaki da kada su yi amfani da halin siyasar da ake ciki wajen yaɗa rarrabuwar kai, ƙarya ko tayar da hankula a jihar, tare da kira da a nuna dattako da kamun kai.

Ta yi kira ga al’umma da kafafen yaɗa labarai da su mayar da hankali kan manyan matsalolin da ke addabar jihar, ciki har da rashin aikin yi, rashin tsaro, ilimi, bayar da kiwon lafiya, bunƙasar birane da farfaɗo da tattalin arziki.

A matsayin nuna kyakkyawar niyya, One Kano Agenda ta miƙa hannun haɗin gwiwa ga gwamna da gwamnatinsa, inda ta bayyana shirinta na bayar da shawarwarin manufofi, bincike da gudunmawar jama’a domin inganta shugabanci da hanzarta cigaba.

“Dimokuraɗiyya na ba da dama ga sauyin siyasa, amma kuma tana buƙatar gaskiya da sakamako,” in ji ƙungiyar, tare da ƙarfafa al’ummar jihar da su fifita aiki nagari, amana da tasiri fiye da jam’iyyar siyasa.

Taron manema labaran ya ƙare da sake jaddada kudurin ƙungiyar na fifita Jihar Kano fiye da siyasa da buri na kai.

Sanarwar ta samu sa hannun Ambasada Abbas Abdullahi Yakasai, Darakta-Janar na One Kano Agenda, da Barrista Moukhtar Musa, Sakataren Janar na ƙungiyar.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *